TÍN ĐỨC - VỮNG TÂM - TRỌN NGHĨA TÌNH

TÍN ĐỨC - VỮNG TÂM - TRỌN NGHĨA TÌNH

10 Hành vi phạm tội mà người bị hại có quyền quyết định tù tội của bên kia

5/5 - (1 bình chọn)

Tham vấn bởi Luật sư Lê Thị Liên

10 Hành vi phạm tội mà người bị hại có quyền quyết định tù tội của bên kia?

Căn cứ khoản 8 Điều 157 Bộ luật Tố tụng hình sự quy định: Cơ quan điều tra hoặc cơ quan có thẩm quyền “chỉ được khởi tố vụ án hình sự” về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155 và 156 của Bộ luật Hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết. Cụ thể:

  1. Hành vi cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác (khoản 1 điều 134 BLHS).
  2. Hành vi cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác trong trạng thái tinh thần bị kích động mạnh (khoản 1 điều 135 BLHS).
  3. Hành vi cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng hoặc do vượt quá mức cần thiết khi bắt giữ người phạm tội(khoản 1 điều 136 BLHS).
  4. Hành vi vô ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác (khoản 1 điều 138 BLHS).
  5. Hành vi vô ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính (khoản 1 điều 139 BLHS).
  6. Hành vi hiếp dâm (khoản 1 điều 141 BLHS).
  7. Hành vi cưỡng dâm (khoản 1 điều 143 BLHS).
  8. Hành vi làm nhục người khác (khoản 1 điều 155 BLHS).
  9. Hành vi vu khống (khoản 1 điều 156 BLHS).
  10. Hành vi xâm phạm quyền sở hữu công nghiệp (khoản 1 điều 226 BLHS).

Trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu thì vụ án phải được đình chỉ, “trừ trường hợp có căn cứ xác định người đã yêu cầu rút yêu cầu khởi tố trái với ý muốn của họ do bị ép buộc, cưỡng bức” thì dù bị hại có rút đơn yêu cầu khởi tố, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án vẫn tiếp tục tiến hành tố tụng đối với vụ án.

Bị hại hoặc người đại diện của bị hại đã rút yêu cầu khởi tố thì không có quyền yêu cầu lại, trừ trường hợp rút yêu cầu do bị ép buộc, cưỡng bức.

Khi bị xâm hại, bị hại cần:

  1. Trình báo Công an cấp xã/phường/thị trấn nơi xảy ra hành vi, gần nhất.
  2. Hoặc liên hệ Công ty Luật TNHH Việt Việt để được:
  • Tư vấn, hỗ trợ bạn trực tiếp hoặc thông qua điện thoại.
  • Soạn Đơn trình báo trực tiếp hoặc Online.
  • Hướng dẫn bạn thực hiện các công việc cần thiết khác để bảo vệ quyền và lợi ích của mình.

 

Mọi thông tin cần hỗ trợ liên quan các vấn đề pháp luật, quý khách hàng vui lòng liên hệ:

  • Công ty Luật TNHH Việt Việt
  • Website: https://luatvietviet.vn
  • Email/Facebook: luatvietviet@gmail.com
  • Điện thoại/Zalo: 0987.706.103 (LS. Lê Thị Liên)/ 0932.141.858 (LS. Lê Văn Châu)
  • Địa chỉ trụ sở chính: 334 Đại lộ Bình Dương, khu phố 2, phường Mỹ Phước, thị xã Bến Cát, tỉnh Bình Dương
  • Địa chỉ chi nhánh: 280 Khu phố 4, phường Uyên Hưng, thị xã Tân Uyên, tỉnh Bình Dương

Xem thêm:

Đang được hưởng án treo có được phép đi làm, đi xa hay đi làm ở tỉnh khác?

Thương nhân nước ngoài chấm dứt hoạt động tại Việt Nam khi nào?

Tự ý đăng tải hình ảnh của người khác sẽ bị xử phạt thế nào?

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on google
Google+

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0987 706 103
Contact Me on Zalo

Thiết kế website bởi Brand Design